Procurement_Management

Yêu cầu tính toán PTA (Point of Total Assumption) trong đề thi PMP là gì?

Khi thực hiện thi PMP về mảng kiến thức procurement bạn có thể gặp các câu hỏi tính toán liên quan PTA, đây là một dạng câu hỏi khó và đau đầu. Để việc tính toán này được dễ hiểu bạn cần phải nắm 1 số thuật ngữ sau:

  • Price: Số tiền buyer phải trả cho seller (seller charges buyer).
  • Actual Price: Số tiền thực tế buyer trả cho seller.
  • Profit (fee): Lợi nhuận mà seller đã gồm trong giá bán cho buyer (planned).
  • Cost: Chỉ chi phí seller mất bao nhiêu để hoàn thành sản phẩm / dịch vụ. Về phía buyer, cost này gồm seller’s cost và profit.
  • Actual cost: Chi phí thực tế seller bỏ ra thực hiện dự án.
  • Target cost: Chi phí seller ước lượng thực hiện dự án.
  • Actual fee: Lợi nhuận thực tế seller giành được.
  • Target price = Target cost + target fee (buyer’s point of view). Target price để đo lường sự thành công, chỉ số tiền ước lượng mà buyer sẽ trả cho seller (planned).
  • Sharing ratio: Tỷ lệ chia sẻ buyer / seller. Ví dụ: Sharing ratio 90/10 thì 90% sẽ thuộc về buyer, 10% thuộc về seller.
  • Ceiling price: Giá tối đa buyer trả cho seller.
  • PTA (Point of Total Assumption): Dạng yêu cầu tính toán PMP liên quan PTA chỉ áp dung cho hợp đồng FPIF (Fixed Price Incentive Fee Contract), PTA là một điểm tới hạn của Actual Cost.
Nếu Actual cost vượt quá PTA thì chi phí phát sinh thêm buyer sẽ không chịu trách nhiệm chia sẻ với Seller như Sharing Ratio vì lúc này Actual Price > Ceiling Price. Điều này có nghĩa là nếu Actual cost mà lớn hơn PTA thì seller sẽ chịu 100% những chi phí phát sinh. Chỉ số này giúp cảnh báo seller về hoạt động quản lý dự án của mình.

 

Hay còn có thể nói nếu chi phí làm vượt quá PTA thì seller đang bỏ tiền túi ra làm dự án mà không có đồng lợi nhuận nào. Để đảm bảo có lợi nhuận cần có Actual Cost < PTA.

 

Lưu ý: Đây là một dạng toán PMP rất hay ra trong đề thi PMP.

 

Công thức tính PTA = Target cost + (Ceiling price – Target price)/Buyer’s sharing ratio 

 

  • Ví dụ tính PTA:

    • Target cost = 210,000$
    • Target fee = 25,000$
    • Sharing ratio = 80/20
    • Actual cost = 200,000$
    • Final fee = ?
    • Final price =?
  • Ta có: Target price = Target cost + Target fee = 235,000$

    Incentive =  210,000 – 200,000 = 10,000$

    Seller’s incentive = 10,000*0.2 = 2,000$

    => Final fee = 25,000 + 2,000 = 27,000$

    => Final price = Actual cost + Final fee = 200,000 + 27,000 = 227,000$

 

  • Ví dụ tính PTA:

    • Target cost = 150,000$
    • Target fee = 30,000$
    • Target price = 180,000$
    • Actual cost = 210,000$
    • Sharing ratio = 60/40
    • Ceiling price = 200,000$
    • Final fee = ?
    • Final price = ?
    • PTA = ?
  • Incentive = Target cost – Actual cost = 150 – 210 = – 60,000

    Seller’s incentive = -60,000*0.4 = -24,000$

    Final fee = Target fee + Seller’s incentive = 30,000 – 24,000 = 6,000$

     

    => Final price = Actual cost + Final fee = 210,000 + 6,000 = 216,000$ > Ceiling price => Final price = 200,000$

     

    PTA = Target cost + (Ceiling price – Target price)/buyer’s sharing ratio = 150 + (200-180)/0.6 = 183.33

 

 

  • Ví dụ tính PTA:

    • Target cost = 9000
    • Target fee = 850
    • Target price = 9850
    • Actual cost = 8000
    • Sharing ratio = 70/30
    • Ceiling price = 12,500
    • Final fee =?
    • Final price =?
  • Ta có:

    Incentive fee = target cost – actual cost = 9000-8000 = 1000

    Seller’s incentive = 1000*0.3 = 300

    Final fee = 850 + 300 = 1150

    Final price = Actual cost + final fee = 8000 + 1150 = 9150 < Ceiling price.

 

Nếu có bất cứ chia sẻ hay góp ý bạn vui lòng để lại ở dưới phần bình luận. Tôi rất vui lòng về điều đó. Cảm ơn.

 

Xem thêm: Công thức PMP & Dạng toán PMP

 

Leave a Reply

Tôi rất vui khi bạn đã quyết định để lại comment, tôi sẽ phản hồi tất cả các comment nhanh nhất khi có thể. Chú ý tất cả comment đều được kiểm duyệt cẩn thận, xin đừng cố gắng spam hoặc quảng cáo. Xin cảm ơn.